Username:   Password:   Remember me 
It is currently August 2nd, 2014, 10:43 am

All times are UTC + 8 hours

Gõ Tiếng Việt

Post new topic Reply to topic  [ 31 posts ]  Go to page 1, 2, 3  Next
Author Message
 Post subject: TÀI LIỆU ôn thi NTU, NUS (TPHCM)
PostPosted: May 29th, 2006, 10:22 am 
Doctor
Doctor

em còn nhớ vào ngày này năm trước, em cũng khó khăn trong việc tìm tài liệu ôn thi vào NTU và NUS. May mắn là em đã tìm được những anh chị trên diễn đàn VNNTU này.
Đó là anh Long (golden_dragon) và anh Huy (stevenNG).
Hai anh đã cho em mượn photo và em rất chân thành cám ơn. chúc mấy anh luôn khỏe và vui.

bây giờ đã là 1 năm trôi qua, theo tinh thân Pay It Forward, em dự định sẽ mang tài liệu ra một tiệm photo, để ở đó, để các em hay các bạn (anh/chị) năm sau thi NTU đến đó để photo.

Bạn (anh/chị/em) nào quan tâm, xin email tới [no longer available] hoặc gửi PM cho mình trên diễn đàn (nhớ ghi rõ họ tên, địa chỉ email (hoặc nick yahoo), tên trường, lớp mấy) hoặc post bài tại đây cũng được.

Mình đang ở TPHCM.
(nếu có tài liệu thì không cần đi học luyện thi nữa đâu nhe :))

các bạn/anh/chị fresh năm nay cũng muốn chia sẽ tài liệu cho giống như mình thì có thể post bài tại đây, hoặc gửi PM cho mình hoặc email tới [no longer available]

Last edited by mexanh on October 22nd, 2007, 7:14 pm, edited 6 times in total.

Profile  

Post subject:
PostPosted: June 11th, 2006, 2:37 pm 
Master
Master

Mấy anh chị thi Lý mình chỉ học trong cún Physic A level là đủ rùi phải khong a??

Profile  

Post subject:
PostPosted: June 11th, 2006, 8:29 pm 
Bachelor
Bachelor

chính xác
nhớ làm nhiều bài tập

Profile  

Post subject:
PostPosted: June 11th, 2006, 11:19 pm 
Professor
Professor

Vả lại em làm thì nhớ là trình bày ra cho nó nhớ, chứ đừng làm mà chỉ dò đáp số ... đến khi thi thật đội khi lại lấng cấng trong lúc trình bày và diễn đạt ý của mình ... :)

Image

Profile  

Post subject:
PostPosted: June 12th, 2006, 7:34 pm 
Student

Bạn mexanh cho mình mượn tài liệu Hoá và Lý đi(sgk + bài tập).Mình kiếm nát mà k ra cuốn sách Hoá nào,hix.Bạn để tài liệu ở đâu thì cho mình biết để photô với.Thanks!
Mình là Tùng Anh,đang học ĐHBK TpHCM. Tel: 0983447135.

Profile  

Post subject:
PostPosted: June 14th, 2006, 11:35 pm 
Assistant Professor
Assistant Professor

Hiện giờ Trư đang có 2 quyển sách

.Engineering Mechanics - Dynamics (R.C. Hibbleler) Prentice Hall
.Mathematics for STMP - Pure Mathematics (Ong Beng Sim)

Những sách này tuy không phải là sách giáo khoa nhưng có thể cung cấp một số kiến thức cần thiết. Quan trọng hơn, nó cho thấy cách trình bày một vấn đề bằng tiếng Anh như thế nào. Bạn nào thực sự cần thì nhắn để Trư gửi về. Nếu có nhiều người muốn thì Trư sẽ gửi về cho một bạn đại diện để photo cho tất cả.

Profile  

Post subject:
PostPosted: June 26th, 2006, 6:31 pm 
Doctor
Doctor

Hiện nay, tài liệu ôn thi NTU, NUS mà mình nói bên trên đang ở tiệm photo rồi.

Địa chỉ của tiệm photo:
Photocopy Huy - 45A Cao Thắng, Quận 3 (gần ngã tư Cao Thắng - Nguyễn Đình Chiểu)
Các bạn lưu ý là ở đó có 2 tiệm photo gần nhau, các bạn tránh đi lộn (tiệm photo này là photocopy Huy - 45A Cao Thắng)
Mình sẽ để tài liệu ở tiệm photo này cho đến ngày thứ hai, 10/07/2006.

Minh đã để ở tiệm photo này 5 tài liệu (các bạn xem ở phía dưới).
Tiệm photo muốn các bạn trước khi đến photo, thì gọi điện thoại đặt trước (các bạn đặt trước xem muốn photo những tài liệu nào).
Điện thoại của tiệm photocopy Huy: 8341463 - 0903365458
Co 5 tài liệu dưới đây: (khi các bạn gọi điện thoại đặt trước, chỉ cần nói mã số cho người ta là được rồi)

MA-01 - Sách "Mathematics - The Core Course for A-level" (Toán): đây là cuốn sách nằm trong Recommended book list cua NUS.
MA-02 - 5 xấp giấy về Xác Suất & Thống Kê (Toán): những nội dung không có trong cuốn sách trên.
PH-01 - Sách "Advanced Level Physics" (Lý): đây la cuốn sách nằm trong Recommended book list của NUS.
PH-02 - Sách "GCE A-level Physics Examination Questions" (Lý): đây là cuốn sách có một số câu hỏi trắc nghiệm về Lý (các bạn đọc thêm nếu cần)
CH-01 - 26 xấp giấy về Chemistry (Hóa): do anh golden_dragon cung cấp (có cả tiếng Anh lẫn tiếng Việt)

Các bạn đến tiệm photo này (Photocopy Huy - 45A Cao Thắng, Quận 3) để photo. Trước khi đến photo, gọi điện thoại đặt trước (nói mã số tài liệu cho người ta - số điện thoại có ghi ở bên trên).

Last edited by mexanh on June 26th, 2006, 6:39 pm, edited 1 time in total.

Profile  

Post subject:
PostPosted: June 26th, 2006, 6:36 pm 
Doctor
Doctor

các bạn/anh/chị fresh NTU năm nay có thể đến tiệm photo này (hoặc tiệm khác cũng được)để đưa các tài liệu mà hồi trước, các bạn/anh/chị học thi vào NTU để các em/bạn/anh/chị năm sau sẽ thi NTU đến đây để photo - cùng nhau share tài liệu.....

Có thể đặt mã số như sau cho tiện:
Toán: MA - Lý: PH - Hóa: CH - Business: BU - English: EN
Humanities & Social Sciences: HU
Arts, Design & Media: AD
(mình đã đặt thứ tự từ 01, 02 các bạn có thể đặt thứ tự tiếp tục...)

Profile  

Post subject:
PostPosted: June 27th, 2006, 1:46 am 
Student

Sktoo đã tốt nghiệp 12, muốn thi vào Arts,Design and Media của NTU, mình coi syllbus thây ngành này khó kinh khủng, hichic :( .Nhưng cũng quyết tâm cố gắng hết mình, mấy anh chị/ mấy bạn nào biết sách nào hướng dẫn học MAths OA ko? Chỉ chỗ cho sktoo mua hoac foto với (thuật ngữ thì có thể tra từ điển nhưng thực sự sktoo ko bít cách trình bày tiếng Anh sao cho chuẩn và ko bị trừ điểm nữa...).
Có anh chị nào thi đậu ngành (hic, em ngưỡng mộ lắm lắm) này có kinh nghiệm nào khi thi phần năng khiếu, làm portfolio thì chỉ cho em với (nếu có tài liệu nghiên cứu để học hỏi mấy cái này càng tốt).
Cho sktoo hỏi thêm là thường thường tháng 12 là deadline nộp hồ sơ huh? hic, nếu vậy là còn mấy tháng ôn luyện và chuẩn bị hồ sơ sao, mình nắm bắt thông tin chậm chạp wá nên mới khổ sở thế này...
thanks ca'c anh chị và các bạn nhiều lắm :-(

Profile  

Post subject:
PostPosted: June 27th, 2006, 10:18 am 
Professor
Professor

sktoo97 wrote:
Sktoo đã tốt nghiệp 12, muốn thi vào Arts,Design and Media của NTU, mình coi syllbus thây ngành này khó kinh khủng, hichic :( .

1. Nhưng cũng quyết tâm cố gắng hết mình, mấy anh chị/ mấy bạn nào biết sách nào hướng dẫn học MAths OA ko? Chỉ chỗ cho sktoo mua hoac foto với (thuật ngữ thì có thể tra từ điển nhưng thực sự sktoo ko bít cách trình bày tiếng Anh sao cho chuẩn và ko bị trừ điểm nữa...).

2.Có anh chị nào thi đậu ngành (hic, em ngưỡng mộ lắm lắm) này có kinh nghiệm nào khi thi phần năng khiếu, làm portfolio thì chỉ cho em với (nếu có tài liệu nghiên cứu để học hỏi mấy cái này càng tốt).

3. Cho sktoo hỏi thêm là thường thường tháng 12 là deadline nộp hồ sơ huh? hic, nếu vậy là còn mấy tháng ôn luyện và chuẩn bị hồ sơ sao, mình nắm bắt thông tin chậm chạp wá nên mới khổ sở thế này...

thanks ca'c anh chị và các bạn nhiều lắm :-(

1. Em lên tiệm phôtô ở trên lấy cuốn The Core Course for A-Level, lựa ra những phần nào required thể thi AO là học được rồi. Toán AO dễ hơn Toán A, nhưng mà cuốn sách Toán ở trên mức độ khó là trung bình (nghĩa là giữa A và AO). Học cuốn đó thì đi thi AO nhẹ nhàng hơn nhiều.

2. Có. Nhưng mà chưa biết và gặp mặt bao giờ. :lol:

3. Deadline: 31/12. Thời gian ôn thi là ... trước đó chứ sao :-( . Thường thì đến cuối tháng 2 hàng năm sẽ có đại diện của NTU sang cho thi...

Image

Profile  

Post subject:
PostPosted: June 27th, 2006, 1:18 pm 
Student

à, cám ơn anh đã trả lời hộ em, mà cho em hỏi thêm là thi tuyển hoàn toàn là ở VN, kể cả phần thi năng khiếu của Art,Design and Media hả anh? và thường thì thi mấy ngày nhỉ?
Cám ơn mấy anh chị thêm 1 lần nữa ạ :-(

Profile  

Post subject:
PostPosted: June 27th, 2006, 1:26 pm 
Professor
Professor

sktoo97 wrote:

1. mà cho em hỏi thêm là thi tuyển hoàn toàn là ở VN, kể cả phần thi năng khiếu của Art,Design and Media hả anh?

2. và thường thì thi mấy ngày nhỉ?

Cám ơn mấy anh chị thêm 1 lần nữa ạ :-(

1. If you are shortlisted to sit for the Entrance exam, NTU will inform you of everything (time, venue and what to prepare). Normally, the exam will be conducted in Viet Nam (Ho Chi Minh city and Hanoi)

2. As for the previous years, the exam is normally conducted at the end of February.

Image

Profile  

Post subject:
PostPosted: June 27th, 2006, 7:38 pm 
Doctor
Doctor

the NTU Entrance Examination is also conducted in Đà Nẵng (please note that only NTU has an examination venue in Da Nang, for NUS - they only have examination venues in Hanoi and HCMC)

Profile  

Post subject:
PostPosted: June 28th, 2006, 12:09 am 
Professor
Professor

mexanh wrote:
the NTU Entrance Examination is also conducted in Đà Nẵng (please note that only NTU has an examination venue in Da Nang, for NUS - they only have examination venues in Hanoi and HCMC)

Dun know that ... :) Anyway, the venue and time will be informed to the shortlisted candidates in, at least, 2 weeks before the exams... :)

Image

Profile  

Post subject:
PostPosted: June 28th, 2006, 10:45 pm 
Student

Trời ơi :shock: :shock: Mấy bạn ở HCM đã quá hix. Tài liệu học hành thì dư dả. Trong ĐN mình chẳng tìm đâu ra tài liệu cả. Chẳng bít phải tự học ở nhà bằng cái gì nữa. :( .
Nếu được, bạn nào có tài khoản ngân hàng không. Bạn nào đó có thể photo rồi gửi về cho mình mấy cuốn sách+tài liệu đó được không? Sau đó tiền chi phí photo và gửi đi mình sẽ hoàn lại cho bạn gửi đó thông qua tài khoản ngân hàng :idea:
Mình cũng hay mua hàng máy tính ở SG nên cái này mình quen rồi. Chỉ cần bạn nào muốn giúp thôi. Vô cùng cảm ơn nếu bạn hay anh/chị nào có hảo ý :oops: :oops:
Mà danh sách các sách recommended của NTU và NUS ở đâu vậy? Nếu được post lên đây cho em biết được không :oops:

Profile  

Post new topic Reply to topic  [ 31 posts ]  Go to page 1, 2, 3  Next

All times are UTC + 8 hours